Home Forum
eshareworld
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Re:Có ai đi chùa Bà Chúa Sứ ở Châu Đốc bao giờ chưa ??? (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: Re:Có ai đi chùa Bà Chúa Sứ ở Châu Đốc bao giờ chưa ???
Re:Có ai đi chùa Bà Chúa Sứ ở Châu Đốc bao giờ chưa ??? 5 Years, 6 Months ago  
Vậy tui về tui đem tiền bên đây về để xin thầy làm phép vô được hong ???

Tui nhớ hồi xưa người ta đem theo tiền thiệt để xin phép và khi trả lại cũng trả bằng tiền thiệt đó .

Còn vàng thì tui thấy trong video ... người ta để vàng của những người cúng trả lễ cho Bà trong một cái tủ có khóa và là những cái khánh vàng thật đó

Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
ruby ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Em ve se di cha Diep de ta on vi luc em co bau sanh con thi me em co len do cau xin duoc sanh no an toan tot dep

Sao tu nhien kong bo dau duoc

Logged Logged  
crazymom wrote:
Quote:
em bà làm gì mà nhỏ giận vậy?

để tui kể sau cho bà nghe

ForestHills : bà mua bộ áo bà mà tui nói trên đó má rồi cúng trong đó. Khi bà cúng thì hỏi mấy người trong đó họ chỉ cho bà làm sao. Vàng mà tui nói là miếng vàng giả bằng giấy bạc mạ giống thiệt. Hình thức tượng trưng thôi. Khi cúng xong thì họ lấy miếng vàng đó gói vô lá bùa cho mình để đem về cất trong túi tiền. Ngày xưa trước 75 thì có nhiều tín đồ ngoan đạo lắm tới cúng rất là nhiều tiền thậm chí đúc vàng khối đem tới cúng sau này cũng vậy. Chỉ có khoảng thời gian sau 75 thì mấy ông VC ko cho cúng kiến tự do và canh giử rất nghiêm nhặt ai đem tiền tới cúng điều tịch thu hết cho nên sau này cũng ko ai cúng tiền nhiều .

Tui nhớ lúc đó tui khoảng 11 tuổi đi vía trên đó . Thấy toàn là mấy người mặc áo tự vệ màu đen đứng giữ nhìn ghê lắm đi đâu cũng gặp. Nếu mà nói chuyện ko cẩn thận cũng bị bắt giữ luôn. cho nên thời gian đó cũng ko cho lên đồng bóng gì hết cũng ko ai dám hó hé. Chùa lúc đó cũng vắng lắm chỉ có ăn xin thì nhiều .sau này bây giờ thì khỏi nói rồi.

Bà biết tại sao tui biết vụ lên đồng bóng và ngày tắm bà ko ? Vì bà tui quen với bà trong hẻm đó nhà bà ngay ngã 3 hẻm và căn nhà quay cửa ngay đường thẳng đi vô . Nhà đó nếu theo người thường ở thì sẽ ko tốt tuy ko phải đường lộ chính nhưng trong hẻm đó rất đông người xe ra vào cho nên ai ở đó phải mạng tốt lắm mới được. Bà 6 đó có 1 thằng con thứ 5 bị bịnh chết mà trước đó hình như có tu trên núi sam ở am nào đó tui ko biết rỏ chỉ nghe kể lại là sau khi cậu 5 chết thì thường lên đồng nhập vô mình bà.

Lúc đầu bà lên am đó thường và ăn chay niệm phật ở đó . còn ở nhà thì bà thờ phật rất là nhiều quanh năm suốt tháng nhà bà cúng hoài và bạn bè cũng như thiện nam tín nữ cũng tới nấu nướng và cúng kiến nơi đó nhiều lắm mỗi ngày răm này nọ thì bà hay cúng và lên đồng nói chuyện với người nhà. có nhiều người hỏi thăm chuyện này kia và nhở chỉ dẫn thì cậu năm hướng dẫn rất đúng nên từ từ mấy người xa xa đồn riết thành ra ở đó người ta gọi là xác cậu5. Ai bị gì hay lại cầu hồn cậu lên hỏi.

Bà 6 rất tốt ko lấy tiền hay đòi hỏi gì hết chỉ mua trái cây tới cúng kiến có người thì ko đem trái cây vì ko biết nên cúng chút tiền nhang đèn. Hàng ngày bà hay đi xin vải vụn dư ở các tiệm may đem về cắt thành miếng hình tam giác hay hình lục giác tứ giác rồi kết lại từng miếng thành nguyên miếng to rồi kết thành mền đem lên núi vào ngày vía hay rằm lớn để cho các thấy và sư cô trong chùa đắp ấm ghê lắm. Mỗi lần vía bà thì bà 6 hay rủ nội tui lên vía ngày tắm bà và bà 6 cũng lên đồng nơi đó vào khoảng khuya đêm tắm bà thì các đồn bóng hay múa hát bội và người lên đồng tùm lum ở đó rất là náo nhiệt .Sau này bà về quê vì nghèo quá ko đủ kế sinh nhai .

Lúc tui còn nhỏ Nội tui đi làm ăn đây đó hoài dù nhà ở tại đó nhưng tối nàgy đóng cửa. Năm đó nội tui muốn thờ bà Quan Âm nên nhờ bà 6 thỉnh tượng. Bà 6 nói :" cô đi tối ngày ko ở nhà, thôi để tui thỉnh tượng ngồi cho cô để cô ngồi yên khỏi đi nhiều cho mệt " rồi bà thỉnh cho nội tui tấm hình phật bà ngồi tọa sen. sau đó ko lâu má tui giao tui cho bà nuôi làm hại bà ngồi nhà luôn khỏi đi buôn bán chỉ biết nuôi 2 đứa cháu cho tới ngày chết cũng ko còn đi xa lơ xa lắc làm ăn Sau này mỗi khi nhắc tới bà 6 là nội tui hay nói câu đó lắm

Ngoài chùa bà chúa xứ thì trên Thủ Đức cũng có cái Đình rất linh thiên là Đình Phong Phú . Đình này lần trước kia ox tui đi vượt biên hoài ko được cũng tới vái đình này và chuyến đó đi được liền nên sau này ỗng về VN có trả lể heo quay ở đó và ỗng cũng cầu có con trai cũng được toại nguyện nên ỗng nói khi nào có dịp về thì sẽ tới đó trả lễ. Chuyến rồi con gái tui về có đi suối tiên nên tui cũng có kêu nó tới đó cầu nguyện.

Logged Logged  

còn nửa hông kể tiếp đi bà ...

Logged Logged  
hết rồi ai hỏi nữa mới có chuyện kể nữa hahhha kể 1 hồi ra tùm lum chổ hết

Logged Logged  

vậy có ai muốn nghe tui kể tiếp ko ? Núi Bà Đen ( Tây Ninh ) và Bà Chúa Xứ Châu đốc

Logged Logged  
Núi bà đen tui chỉ nghe chứ chưa từng đi. kể đi bà

Logged Logged  

tui có nhiều kỉ niệm với 2 chùa này trước tiên kể về núi Sam Châu đốc cho tiếp theo phần bà kể bên trên rồi tới Núi Tây Ninh

Vì Ba Mẹ tui là dân phật tử ruột của chùa nên rất hay đi hành hương mỗi năm tui cuñg dã đi qua ông đạo dừa nữa đó lần đầu tiên tui theo Má tui viếng chùa Châu Đốc tui còn nhỏ lắm , trước giải phóng . Lúc đó phải ngủ lại 1 đêm vì từSG vềChâu đốc xa xôi lắm mà dân chúng kéo nhau đến đông nghẹt sân chùa và mấy dãi nhà chỉ có nóc che thôi để dân chúng trãi chiếu nằm ngủ tạm xếp lớp như cá hộp và nhà chùa có cất 1 dãi nhà tắm công cộng nữa . Khi đó tui chưa biết gì về sự linh ứng của Bà nhưng thấy hiện tượng đó khắc sâu vào tâm trí đến nay ...... Thời gian sau này tui có về viê'ng chùa lần thứ 2 cuñg vào lúc lễ tắm bà hay sao đó nên cuñg chật níc người tui thìlo rong rũa leo trèo mấy hòn đá chơi trong khi má tui thì vào viếng .... do mang giầy nên khi xuống núi tui phải xách trên tay và trượt chân té ê cái bà toại ; lúc đó có mấy cha kia ngồi cười còn bỉu tui về đem búa lên đập mấy hòn đá kia đi lần sau cùng là năm tui đã 24t rồi . Kì này tui đi với Má tui và người yêu sắp cưới hụt với ông tài xế và chiếc xe hơi công tác mà bên này đem bỏ phải trả thêm tiền đập xe ; nhưng lúc đó mà có xe hơi ngồi trong khi dân chúng đi bộ thì oai phải biết đi vào ngày thường thôi ko phải ngày vía nên vắng tanh hà và chùa được trùng tu xây dựng lại và thêm 1 cái nữa có cổng tam quan vào . Nói là mang tiếng đươ;c viếng Bà 3 lần nhưng tôi đâu có cái duyên với Bà nên tui ko có biết mặc bà ra sao hết đó vì lần đầu bé qu'a lại qu'a đông nên Má tui ko cho chen vào còn 2 lần sau tui cuñg ko có vào luôn chỉ đi lòng vòng leo núi đó là ko có duyên đó nên sau lần đi chót này về ( có chụp hình kỉ niệm trước cổng chùa với má tui và với người yêu củ ) Má tui lâm bệnh tử ( cancer) và mất sau đó 2 năm còn tui và người yêu cuñg chia tay mỗi người 1 nơi tui trôi nỗi tận bên Tây này nè

Logged Logged  
còn Chùa Bà Đen Tây Ninh thì tui đi lần đầu tiên là ngay sau ngày giải phóng vì Ma' tui tin Bà này lắm nên muốn lên núi cúng bà . Đi xe đò đến chợ Tây Ninh rồi có người chở xe đạp ôm vào chân núi phải đi khá lâu mới tới lúc đó chất độc mùa da cam tàn phá vùng Tây ninh rừng núi tan hoang hết trơ trụi hết tui lúc đó cuñg chỉ chưa tròn 10t nhưng còn ghi ấn tượng .... Khi đến chân núi thì leo lên núi lúc đó núi rừeng hoang sơ còn cả nhưñg cây mít trái treo luñg lẳng ... đi đến núi thì thấy Chính Điện tan hoang 1 lỗ bombe hay là gì đo' mà luñg cái mái chùa 1 lỗ to thiệt to Sau khi má tui cúng xong thì2 Mẹ con được nico cho ra cái nhà ngang bên hong ngủ lại để sáng hôm sau xuống núi về vìddu*ờng xá ngày xưa sau chiến tranh đâu có được như bây giờ . đi lên và xuống núi mà rất sợ cọp và thú dữ

Lần nữa tui la;i lên đây kìnày với má tui và chị họ bây giờ chuà bắt đầu đông đút và tu sửa lại và có xe chạy vào tận chân núi nhưng vâñ còn 2 cái xuối vàng và suối bạc . Tui và người chị họ đến suối vàng rữa tay rữa mặt thì thâ'y lấp lánh ánh vàng trong cát ; tui có nhún cái khăn tay để lau khi cái khăn khô tui còn thấy lóng lánh nhủ vàng trên khăn rất đẹp

rồi sau này thìco' xe honda xe cup đỏ xe drame bạn b`trai gái rủ nhau đi chơi khì này thì núi đãko có chỗ chen chân và suối vàng bạc bị dân chúng lọc hết vàng rồi nên ko còn gì nưã

lần cuối tui viếng chùa là lần về Vn mấy người dân địa phương tổ chức viếng chùa nên mua vé đi theo . Hỡi ơi cái thời tui theo Mẹ lần đầu ko còn gì nữa áh . Hàng quán đầy nghẹt ; dân chúng chen chút leo lên chùa mà cứ sợ bị móc túi . Tui rủ nhỏ bạn đi theo nói bị rọc cái túi đeo lưnh con cóc đó nắng cháy bụi mù mịt .... ấn tượng kinh hoàng . sau lần đó tui ko còn thiết tha viếng chùa nữa mă;c dùsau này về có nghe nói có cáp treo khỏi leo

Logged Logged  
nghe buốn quá vậy má . Lúc tui còn nhỏ bà tui nói đừng nhìn thẳng mặt bà ko tốt mà phải nhìn xéo hay từ xa nhì lại. Nếu nhìn gần sợ lắm , nên tui ko dám nhìn thẳng đâu tui chỉ lén lén dòm phớt qua rồi quay đi nơi khác.

Logged Logged  

Go to top Post Reply